Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày thương binh liệt sĩ (27/7/1947-27/7/2024), sáng ngày 26/7, Đồng chí Phan Văn Trang, nguyên bí thư Tỉnh uỷ Biên Hoà U1 và các đồng chí đại diện TU-HĐND-UBND-UB.MTTQ Tỉnh Đồng Nai cùng các đồng chí lãnh đạo HU-HĐND-UBND-UB.MTTQ huyện Trảng Bom đã đặt vòng hoa và thắp nhang trên Đài tưởng niệm Căn cứ kháng chiến Tỉnh ủy Biên Hòa U1 tại xã Thanh Bình, huyện Trảng Bom.
Tại đây, Đoàn đã dâng những lẵng hoa tươi thắm và nén nhang thơm, tỏ lòng tri ân đối với những người đã anh dũng hy sinh bảo vệ Tổ quốc và hứa cán bộ và nhân dân trong tỉnh nói chung và huyện Trảng Bom nói riêng sẽ tiếp tục ra sức phấn đấu học tập, xây dựng quê hương, đất nước ngày càng giàu đẹp.
![z5669193999748_3d7ca3ab41975cfb07b1cb73a7e229d9.jpg](/SiteAssets/Lists/TnTuc/NewForm/z5669193999748_3d7ca3ab41975cfb07b1cb73a7e229d9.jpg)
![z5669206311690_dcc30fe18114b1561d5aebdf1095ff62.jpg](/SiteAssets/Lists/TnTuc/NewForm/z5669206311690_dcc30fe18114b1561d5aebdf1095ff62.jpg)
Căn cứ U1 là một trong những căn cứ địa cách mạng rất quan trọng ở khu vực miền Đồng Nam Bộ trong thời kỳ kháng chiến chống Mỹ cứu nước. Căn cứ Tỉnh ủy Biên Hòa U1 được thành lập vào tháng 9 năm 1965 tại Bàu 17, xã Bàu Hàm (nay thuộc địa bàn xã Thanh Bình, huyện Trảng Bom) để lãnh đạo phong trào cách mạng của quân và dân các địa phương. Cũng chính tại căn cứ này, vào tháng 8/1968, Tỉnh ủy Biên Hòa đã tổ chức thành công Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh, đề ra phương hướng, nhiệm vụ chính trị của toàn Đảng bộ. Đây cũng là nơi diễn ra nhiều hội nghị quán triệt các Nghị quyết, Chỉ thị của Trung ương cục Miền Nam. Trong suốt 10 năm hoạt động (từ 1965 đến 1975), Căn cứ Tỉnh ủy Biên Hòa U1 đã xuất sắc lãnh đạo các lực lượng vũ trang và các tầng lớp nhân dân địa phương phối hợp chặt chẽ với các đơn vị bộ đội chủ lực khắc phục khó khăn, đánh thắng hàng trăm trận lớn nhỏ, góp phần cùng với nhân dân cả nước làm nên chiến thắng Mùa xuân 1975 lịch sử.
![z5669183220959_722962b2255128ac49e7fe29569443ad.jpg](/SiteAssets/Lists/TnTuc/NewForm/z5669183220959_722962b2255128ac49e7fe29569443ad.jpg)
Dịp này, các đồng chí trong Đoàn đã mặc niệm để tỏ lòng thương tiếc, tưởng nhớ và tiễn biệt đồng chí Tổng bí thư Nguyễn Phú Trọng./.
Văn Khang