Sáng ngày 12/7/2024, tại Hội trường UBND xã Sông Thao; Hội Luật gia tỉnh Đồng Nai phối hợp với UBND xã Sông Thao tổ chức Hội nghị tuyên truyền, phổ biến và tư vấn pháp luật cho người dân trên địa bàn xã. Dự hội nghị có Luật gia Dương Văn Tín-Ủy viên Ban Chấp hành Hội Luật gia tỉnh, Báo cáo viên pháp luật cấp tỉnh; Luật sư Nguyễn Xuân Thanh và Luật sư Cao Sơn Hà-Tư vấn viên Hội Luật gia tỉnh; Luật gia Đặng Quang Hoạch – Chủ tịch Hội Luật gia huyện Trảng Bom; Bà Vũ Thị Kiều Oanh-Đảng ủy viên, Phó chủ tịch HĐND xã; ông Lê Minh Long-Đảng ủy viên, Phó Chủ tịch UBND xã, cán bộ, công chức xã, trưởng các ấp, thành viên tổ hòa giải các ấp và 60 người dân trên địa bàn xã.
Tại Hội nghị; Luật sư Dương Văn Tín-Ủy viên Ban Chấp hành Hội Luật gia tỉnh đã thông tin những điểm mới của Luật Đất đai năm 2024; Luạt Nhà ở năm 2023; Luật Kinh doanh bất động sản 2023; Luật Căn cước năm 2023 và nghiệp vụ Hòa giải viên ở cơ sở.
Ngoài ra, Hội Luật gia tỉnh cử Luật sư Nguyễn Xuân Thanh và Luật sư Cao Sơn Hà-Tư vấn viên pháp luật của Trung tâm tư vấn pháp luật Hội Luật gia tỉnh trực tiếp tư vấn, giải đáp pháp luật cho người dân có các thắc mắc về pháp lý các vấn đề liên quan hôn nhân, gia đình, đất đai, thừa kế…
Thông qua Hội nghị, đã giúp cho nhân dân trên địa bàn xã nắm vững chủ trương, chính sách pháp luật, chấp hành nghiêm các chủ trương, đường lối của Đảng và pháp luật của Nhà nước. Từ đó góp phần tích cực vào việc phát triển kinh tế, giữ gìn trật tự an toàn xã hội trên địa bàn xã. Qua đó góp phần đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật cho Nhân dân để tổ chức triển khai thi hành các văn bản luật mới đảm bảo hiệu quả, từ đó kịp thời đưa pháp luật vào cuộc sống.
Hoàng Thị Ánh Nguyệt