Sáng 12/11, Xã Quảng Tiến phối hợp với Đội PCCC, CHCN Công an huyện tổ chức tuyên truyền, phổ biến pháp luật về phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ cho người dân trên địa bàn.
Tại hội nghị, hơn 100 người dân trên địa bàn xã đã được các chiến sĩ nghiệp vụ công an huyện truyền đạt các nội dung liên quan đến công tác PCCC và CNCH, hướng dẫn về PCCC và CNCH cho hộ gia đình, về kiến thức, phương pháp phòng cháy và chữa cháy. Một số kỹ năng về CNCH như: Kỹ năng di chuyển người bị nạn, cấp cứu người bị nạn bị nhiễm khói, khí độc; cấp cứu người bị bỏng, bị điện giật; cấp cứu người bị ngừng hô hấp và tuần hoàn; cấp cứu người khi bị ngất, gãy xương… hướng dẫn một số kỹ năng sử dụng phương tiện chữa cháy ban đầu như: Sử dụng bình CO2 chữa cháy và bình bột chữa cháy loại xách tay; sử dụng chăn chữa cháy hoặc tấm vải thấm ướt dập lửa; sử dụng lăng, vòi chữa cháy...
Qua đó nâng cao ý thức, trách nhiệm của các ngành, các cấp và người dân đối với công tác PCCC và cứu nạn, cứu hộ; khuyến khích người dân tích cực tham gia tuyên truyền về PCCC và CNCH. Đẩy mạnh phong trào toàn dân tham gia PCCC và cứu nạn, cứu hộ; đồng thời thực hiện triệt để phương châm 4 tại chỗ (lực lượng tại chỗ, phương tiện tại chỗ, hậu cần tại chỗ và chỉ huy tại chỗ) trong công tác PCCC.
Phan Trí